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DIBAJI 
 

Mpango wa Taifa wa Kuhamasisha na Kusimamia Maendeleo 

ngazi ya msingi wa mwaka 2022/23 - 2025/26 umeandaliwa 

kwa ajili ya kuwezesha wananchi kuwa kitovu cha maendeleo 

ngazi ya jamii na Taifa kwa kutumia rasilimali walizonazo katika 

kuibua, kupanga, kutekeleza na kufuatilia shughuli za kijamii, 

kiuchumi, kiutamaduni na kimazingira.  

Mpango unalenga kuchochea na kufanya mageuzi ya kifikra, 

mtazamo na kiutendaji kwa timu ya wataalam ngazi ya Kata, 

Halmashauri, Mkoa na Wizara ili kuboresha utendaji na utoaji 

wa huduma katika sekta mbalimbali. Aidha, yatafanyika 

maboresho ambayo yatawezesha kuwa na timu ya wataalamu 

wenye weledi, stadi, vifaa, vitendea kazi, rasilimali fedha na 

mifumo ya uratibu na ufuatiliaji katika Ngazi ya Kata.  

Utekelezaji wa Mpango huu:- utaimarisha uwezo wa watendaji 

wa Serikali katika ngazi ya Msingi; utaimarisha uwezo wa jamii 

kutatua changamoto zinazoikabili kwa kutumia rasilimali zilizopo 

bila kuisubiri serikali; utaongeza uwezo wa jamii kusimamia na 

kuelezea manufaa ya miradi ngazi ya jamii na kitaifa; utapanua 

wigo wa wananchi kuwasiliana na Serikali ngazi ya kijiji/Mtaa 

hadi taifa; utaongeza uwezo wa wataalam kutumia TEHAMA na 

njia za kisasa za mawasiliano kuibua fursa na kutatua 

changamoto katika maeneo na hatimaye kuboresha huduma 

zinazotolewa kwa jamii. 

  

 

 

Prof. Riziki Shemdoe                          Dkt Zainab S. Chaula 

Katibu Mkuu OR TAMISEMI                Katibu Mkuu, Wizara 

ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum  
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SURA YA KWANZA 

 

UTANGULIZI 

1. Usuli 

Mpango wa Taifa wa Kuhamasisha na Kusimamia Maendeleo 

ngazi ya msingi wa mwaka 2022/23 - 2025/26 umeandaliwa 

kwa ajili ya kuwezesha wananchi kuwa kitovu cha maendeleo 

ngazi ya jamii na Taifa kwa kutumia rasilimali walizonazo katika 

kuibua, kupanga, kutekeleza na kufuatilia shughuli za kijamii, 

kiuchumi, kiutamaduni na kimazingira. Wananchi wanatakiwa 

kutambua nafasi zao katika jamii, kushiriki katika shughuli 

mbalimbali za maendeleo, kudai haki za msingi, kuhakikisha 

viongozi wanatimiza wajibu wao ipasavyo na kuwajibika. 

Mpango unalenga kuchochea na kufanya mageuzi ya kifikra, 

mtazamo na kiutendaji kwa timu ya wataalam ngazi ya Kata ili 

kuboresha utendaji na utoaji wa huduma katika sekta za  elimu, 

afya, maji, nishati, mawasiliano, usafiri na usafirishaji, misitu na 

mazingira, ustawi wa jamii, maendeleo ya jamii, uongozi na 

utawala bora. Aidha, maboresho katika utendaji na utoaji wa 

huduma yatawezesha kuwa na timu ya wataalamu wenye 

weledi, stadi, vifaa, vitendea kazi, rasilimali fedha na mifumo ya 

uratibu na ufuatiliaji. Matokeo ya utekelezaji wa mpango 

yanategemewa kutolewa taarifa na mrejesho kupitia mijadala, 

mikutano, vyombo vya Habari, mifumo ya TEHAMA na njia za 

kisasa za mawasiliano kama vile blogs, Twitter, Facebook, 

Youtube na Hash Tag.  

 

1.1. Umuhimu wa Ngazi ya Msingi Katika Kuwaletea 

Wananchi Maendeleo  

Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya mwaka 1977 pamoja na marekebisho yake, Ibara ya 145 na 

146, Serikali za Mitaa ni vyombo vya wananchi ambavyo vipo 



 

2 
 

katika ngazi za chini za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Vyombo hivi huundwa, huendeshwa, husimamiwa na 

kuwajibika kwa wananchi wenyewe. Serikali za Mitaa 

huwezesha wananchi kuwa na sauti katika maamuzi mbalimbali 

na kushiriki moja kwa moja katika shughuli za kijamii na 

kiuchumi. Kwa mujibu wa Ibara ya 8 (1) (a) ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1977), wananchi ndiyo 

msingi wa mamlaka yote na Serikali inapata madaraka na 

mamlaka yake yote kutoka kwa wananchi. 

Moja ya jukumu la msingi la Serikali kwa wananchi ni 

kuboresha na kutoa huduma kwa wananchi. Huduma hizi 

hutolewa kupitia sekta za elimu, afya, maji, nishati, 

Mawasiliano, usafiri na usafirishaji, misitu na mazingira, ustawi 

wa jamii, maendeleo ya jamii, uongozi na utawala bora. Ili 

huduma hizi zitolewe kwa ufanisi ngazi za msingi zinapaswa 

kuwa na wataalamu wenye weledi, stadi, vifaa, vitendea kazi, 

rasilimali fedha na mifumo ya uratibu na ufuatiliaji.  

 

1.2. Hali Halisi 

Serikali imeendelea kufanya maboresho mbalimbali katika 

maeneo ya Sera, Sheria, Miongozo, Miundo na mifumo ili 

kuimarisha utendaji kazi na utoaji wa huduma kwa wananchi 

katika ngazi ya msingi. Maboresho hayo yamepanua wigo wa 

wananchi kushiriki katika kujiletea maendeleo yao kwa kutumia 

rasilimali walizonazo na msaada wa kiutaalam.  Juhudi mbali 

mbali zinazoendelea kufanyika na changamoto zinazohitajika 

kutatuliwa ili kufikia lengo la kuimarisha utendaji kazi na utoaji 

huduma ngazi ya msingi ni kama ifuatavyo:-.  

 

1.2.1. Juhudi za Kitaifa katika Kuboresha Utendaji Kazi 

na Utoaji wa Huduma Katika Ngazi ya Msingi 

 

Serikali inaendelea kufanya maboresho mbalimbali katika 

maeneo ya Sera, Sheria, Miongozo, Miundo na Mifumo ili 
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kuhakikisha jamii inashiriki kikamilifu katika kujiletea maendeleo 

ya kijamii, kiuchumi, kiutamaduni na kimazingira kama 

ifuatavyo:- 

 

(i) Sera na Sheria 

    

Serikali katika kutengeneza mazingira wezeshi ya ushiriki wa 

wananchi katika shughuli mbalimbali za maendeleo imeandaa 

Sera, Sheria na miongozo mbalimbali kama vile:- Sera ya 

Maendeleo ya Jamii ya Mwaka 1996, Andiko la Sera ya 

Maboresho ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1998 kuhusu 

ugatuaji wa madaraka kwenda ngazi za msingi, Sera ya Misitu 

ya Mwaka 1998,  Sera ya Maji ya Mwaka 2002, Sera ya Mifugo 

ya Mwaka 2006,  Sera ya Afya ya Mwaka 2007, Sera ya Elimu 

na Mafunzo ya Mwaka 2014, Sera ya Uvuvi ya Mwaka 2015, 

Sera ya Kilimo ya Mwaka 2019, Sera ya Mazingira ya Mwaka 

2021, Sheria ya Huduma za Habari, Na.12 ya mwaka 2016 na 

Sheria ya Haki ya Kupata taarifa mwaka ya 2016. 

 

(ii) Miundo  
 

Miundo na Mgawanyo wa Majukumu ni moja ya nyenzo ya 

kuwafikia wananchi katika utekelezaji wa kazi za kila siku. 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ina ngazi kuu 

mbili za utawala ambazo ni Serikali Kuu na Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa. Serikali Kuu hujumuisha Wizara, Idara, Taasisi 

zinazojitegemea, Mikoa, Wilaya na Tarafa. Serikali za Mitaa 

hujumuisha Halmashauri za Wilaya, Miji, Manispaa na Majiji, 

Kata, Vijiji/Mitaa na Vitongoji. Mpango huu unalenga kuimarisha 

ngazi ya Kata ambayo ndiyo ngazi muhimu ya kuwaunganisha 

wanachi katika vijiji/mitaa na serikali. 

  

Tarafa ni ngazi ya chini ya kiutawala ya Serikali Kuu ambayo 

ipo kati ya Wilaya na Kata. Ofisi ya Tarafa huongozwa na Afisa 

Tarafa ambaye majukumu yake ni pamoja na:- kumwakilisha na 
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kumsaidia Mkuu wa Wilaya katika utekelezaji wa shughuli za 

Serikali Kuu katika Tarafa, kuhamasisha wananchi kushiriki 

kwenye shughuli za maendeleo na kuwa kiungo kati ya Serikali 

kuu na Wananchi katika Tarafa. Majukumu haya yanaendana 

na utekelezaji wa mpango huu. 

 Kata ni ngazi ya msingi ya utawala wa nchi na ziko chini 

ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo zinaweza kuwa Jiji, 

Manispaa, Halmashauri za Wilaya au Miji. Kata huongozwa 

na Afisa Mtendaji wa Kata ambaye husaidiwa na timu ya 

wataalam (Ward Management Team-(WMT)) akiwemo Afisa 

Maendeleo ya Jamii, Mratibu Elimu wa Kata, Wagani wa Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi, Afisa Ustawi wa jamii, na Afisa Afya. Ofisi ya 

Kata ni kiungo muhimu chenye wataalam ambao wana uwezo 

wa kutoa utalaam na kutatua changamoto za  wananchi kwa 

kushirikiana na viongozi wa vijiji/Mitaa. 

 

Majukumu ya Timu ya Wataalam katika Ngazi ya Kata 

 

Kwa mujibu wa muundo wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa wa 

mwaka 2022, ngazi ya Kata inajumuisha wataalamu wa sekta 

mbalimbali. Wataalam hao wanatumika kama timu ya 

uwezeshaji wa shughuli za kijamii, kiuchumi, Kiutamaduni na 

Kimazingira na huwajibika kutoa taarifa kwenye Kamati ya 

Maendeleo ya Kata ambayo imeanzishwa kwa mujibu Kifungu 

Namba 31 cha Sheria Namba 7 ya mwaka 1982 kama 

ilivyorekebishwa na Sheria Namba 6 ya mwaka 1999. 

  

(iii) Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo 

(O&OD) 

 

Mfumo wa O&OD ulizinduliwa mwaka 2001 kama njia ya 

kuwashirikisha wananchi katika uandaaji wa mipango ya 

maendeleo inayoanzia katika ngazi ya jamii. Mwaka 2010 

mfumo ulirasimishwa kuwa mfumo shirikishi wa upangaji 

mipango na bajeti katika Mamlaka za serikali za Mitaa kuanzia 

https://sw.wikipedia.org/wiki/Utawala
https://sw.wikipedia.org/wiki/Ofisa
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ngazi za msingi. Aidha, mwaka 2019 mfumo ulifanyiwa 

maboresho kwa lengo la kuhamasisha jitihada za jamii, 

kuziendeleza na kuimarisha ushirikiano ili kufikia utoaji huduma 

bora kwa kuamsha ari ya wananchi kushiriki kwenye shughuli 

za maendeleo katika ngazi za msingi.  

Mfumo huu ni toshelezi kwa kuwa unajenga mahusiano baina 

ya Serikali na jamii kwa kuimarisha uwezo wa wataalam katika 

ngazi ya Kata katika kubaini na kutia moyo uanzishwaji wa 

jitihada za jamii, kuzijengea uwezo jamii kutekeleza na 

kukamilisha jitihada hizo. Katika mfumo huu, ajenda ya 

uwezeshaji ni endelevu kwa kuwa inaibua na kuendeleza 

wawezeshaji ngazi ya jamii wakati wote wa mchakato wa 

maendeleo ya jamii. Uwezeshaji huo unaanza katika ngazi ya 

Kata kupitia wawezeshaji ambao ndiyo wanaunda Timu ya 

watalaamu ngazi hiyo.  

Majukumu ya Timu ya Wataalam wa Kata Katika Mfumo wa 

O&OD 

i. Kusaidia jamii kutambua fursa walizonazo, changamoto 
na kupanga namna ya kuzikabili; 

ii. Kushirikiana kwa pamoja na viongozi wa Kijiji/Mtaa na 
jamii katika kufuatilia na kutathmini shughuli za 
maendeleo kutoka ngazi ya Kijiji hadi Kitongoji; 

iii. Kusaidia jamii kujijengea uwezo wa kujifunza kupitia 
uzoefu katika utekelezaji wa jitihada mbalimbali; 

iv. Kutoa usaidizi wa kitaalam kupitia taaluma zao na 
kuwasiliana na Mtendaji Kata na Kikosi Kazi cha 
Halmashauri katika kutatua changamoto zilizo nje ya 
uwezo wa Wawezeshaji Kata; 

v. Kuwatambua, kuwajengea uwezo na kuwalea 
Wawezeshaji Jamii kwa ajili ya maendeleo endelevu; 

vi. Kuwa kiungo kati ya jamii na wadau wengine katika 
kuunga mkono juhudi za jamii kujiletea maendeleo; na 

vii. Kutoa uzoefu wa uwezeshaji katika vikao mbalimbali 
kama vile Kikao cha Maendeleo ya Kata ili kuongeza 
uelewa wa Uwezeshaji Jamii na kukuza juhudi za jamii 
husika kujiletea maendeleo. 
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Pamoja na juhudi mbalimbali zinazochukuliwa na Serikali bado 

zipo changamoto mbalimbali zinazoathiri matokeo tarajiwa. 

Tathmini inaonyesha kuwa changamoto hizi zinatokana na 

sababu mbalimbali zifuatazo:- 

1.2.2. Changamoto 

a) Upungufu wa wataalam ngazi ya Kata    

Mahitaji ya wataalam wanaohitajika katika ngazi ya kata ni 

23,706 ambapo waliopo ni 17,265 na upungufu ni wataalam 

6,368 sawa na asilimia 26.8 kama ilivyoanishwa katika 

jedwali namba 1. 
 

Jedwali Na.1 Idadi ya Wataalam Ngazi ya  Kata 

Na Kada Mahitaji Waliopo Upungufu % ya 

Upungufu 

i.  Watendaji wa 

Kata 

3,956 3,694 262 6.6 

ii.  Maafisa 

Maendeleo ya 

Jamii1 

3,956 1658 2,225 56.2 

iii.  Maafisa 

Kilimo 

3,956 3956 0 0 

iv.  Maafisa 

Mifugo 

3,956 3642 314 7.9 

v.  Maafisa Elimu 

Kata 

3926 3926 0 0 

vi.  Maafisa Uvuvi 3,956 389 3,567 90.1 

vii.  Waganga 

Wafawidhi wa 

Vituo2 

    

 Jumla 23,706 17,265 6,368 26.8 

                                                           
1
 Kwa upande wa Mkoa mahitaji ni 52, waliopo 47 na upungufu ni 5. Ngazi ya Halmashauri makao 

makuu mahitaji 1288, waliopo ni 1358, ziada ni 70. Ngazi ya Kata mahitaji ni 3,956, waliopo ni 
1,664 na upungufu 2,295, hivyo baada ya kufanya masawazo ngazi ya Mkoa, Halmashauri na Kata 
kutakuwa na upungufu 2,225. 
2
 Waganga wafawidhi wa Vituo si lazima wawepo kila Kata isipokuwa wanapangwa kimkakati 

kwenye maeneo ya Kata 
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b)  Upungufu  wa Ofisi za  Tarafa na Kata 

  Mahitaji yaOfisi za Tarafa 21,107 ambapo zilizopo ni 7,539 

na upungufu ni ofisi 13,568 sawa na asilimia 64 kama 

ilivyoanishwa katika jedwali namba 2. 

Jedwali Na.2: Ofisi za Tarafa na Kata 

Na. Aina ya Ofisi Mahitaji Ilizopo Upungufu %ya 

upungufu 

I Tarafa 570 233 337 59.1 

Ii Kata 3,956 1,991 1,965 49.6 

Iii Vijiji 12,318 4,473 7,845 63.6 

Iv Mitaa 4,263 842 3,421 80.2 

 Jumla 21,107 7,539 13,568 64 

 

c)  Upungufu wa vyombo vya usafiri Wataalam ngazi ya 

Kata 

Mahitaji ya pikipiki za uratibu katika ofisi za kata ni 15,824 

ambapo zilizopo ni 3,790 na upungufu ni ofisi 12,304 sawa na 

asilimia 76 kama ilivyoanishwa katika jedwali namba 3. 

 

Jedwali Na.3: Vyombo vya Usafiri (Pikipiki) 

Na. Kada Mahitaji zilizopo Upungufu % ya 

upungufu 

i.  Watendaji wa Kata 3,956   711 3,245 82 

ii.  Maafisa 

Maendeleo ya 

Jamii 

3,956    29 3,927 99.2 

iii.  Maafisa Kilimo 3,956 2,750 1,206 30.5 

iv.  Maafisa Mifugo  3,956 300 3,656 92.4 

v.  Maafisa Uvuvi     

 Jumla 15,824 3,790 12,034 76 
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d) Upungufu wa rasilimali fedha kwa ajili ya uendeshaji wa ofisi 

na ufuatiliaji wa shughuli za maendeleo kwa wananchi 

katika ngazi vijiji/Mitaa na vitongoji 

Kutokuwepo na fedha za uhakika za kila mwezi za 

uendeshaji wa ofisi za kata, pamoja na kuwezesha 

usimamizi na ufuatiliaji wa shughuli za kijamii na kiuchumi 

katika ngazi za Vijiji, Mitaa na Vitongoji kama ilivyo kwa 

Maafisa Tarafa na Waratibu Elimu Kata.  

e) Kukosekana kwa mrejesho juu ya masuala mbalimbali 

yanayoibuliwa na wananchi; 

f) Mawasiliano duni baina ya viongozi wao kwa wao na kati 

yao na wananchi; 

g) Viongozi wa ngazi za msingi kutotumika vema kuwezesha 

mawasiliano shirikishi na utekelezaji wa majukumu ya 

Serikali; 

h) Uwezo hafifu wa viongozi na wataalamu wa ngazi za msingi 

kuwahudumia wananchi; na 

i) Upungufu wa Maafisa Habari Ngazi ya Halmashauri.3 

 

Kulingana na changamoto zilibainishwa ambazo zinafifisha 

utendaji na utoaji wa huduma ngazi upo umuhimu wa uwepo 

mpango wa kuimarisha utendaji kazi na utoaji wa huduma 

katika ngazi ya Kata. 

                                                           
3
 Mahitaji ya maafisa habari ni angalau moja kwa kila Halmashauri sawa na 184, waliopo ni 79 na 

upungufu 105 sawa na asilimia 57. 
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SURA YA PILI 

 

MPANGO WA TAIFA WA KUHAMASISHA NA 

KUSIMAMIA  MAENDELEO NGAZI YA MSINGI 
 

2.0  Utangulizi 

Sura hii inaeleza umuhimu wa mpango, dira, dhima, malengo, 

mikakati ya utekelezaji, shabaha za mpango, viashiria vya 

matokeo ya mpango, mbinu za utekelezaji wa mpango.  

 

2.1 Umuhimu wa Mpango 

Mpango unalenga kuchochea na kufanya mageuzi ya kifikra, 

mtazamo na utendaji wa wataalam ngazi ya Kata ili kuwezesha 

jamii kuwa kitovu cha maendeleo ngazi za Vijiji/Mitaa hadi 

Taifa. Serikali ya Awamu ya Sita (6) inayoongozwa na Mhe. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania imedhamiria kuwezesha wananchi kuwa kitovu cha 

maendeleo na  kuimarisha ubia baina ya wananchi na 

Serikali katika ngazi ya msingi. Hivyo, Mpango utawezesha:-  

I. Kuimarisha ngazi ya Kata katika upatikanaji wa rasilimali 

watu yenye weledi, rasilimali fedha, vifaa, vitendea kazi 

na ofisi; 

II. Kuamsha ari ya jamii kuhusu uzalendo, kufanya kazi kwa 

bidii na kujenga moyo wa kujitolea; 

III. Jamii kuwa na mtazamo chanya katika kutekeleza 

mambo yao katika kupanga, kutekeleza, kusimamia na 

kujitathimini; 

IV. Kuimarisha mahusiano ya kimashirikiano (Ubia) baina ya 

Jamii na Serikali;  

V. Wananchi kuwasiliana na Serikali kuhusu masuala 

yanayogusa maisha yao na ustawi wao katika ya ngazi za 

msingi;  
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VI. Kuongeza kasi ya upatikanaji wa taarifa na kupata 

mrejesho kwa wakati; na 

VII. Serikali kubaini changamoto zinazowakabili wananchi na 

kuweka mikakati ya pamoja kwa kushirikisha wananchi 

katika kutafuta majawabu ya changamoto. 
 

 

2.2 Dira  

Kuwa na mfumo shirikishi kwa ustawi na maendeleo ya jamii. 

 

2.3 Dhima  

Kuwezesha upatikanaji wa maendeleo na ustawi wa jamii kwa 

kuimarisha utendaji kazi ngazi za msingi za jamii. 

 

2.4 Lengo 

 

2.4.1 Lengo Kuu 

Kuimarisha mfumo wa utendaji kazi katika ngazi ya msingi na 

mawasiliano ngazi Vijiji/Mitaa hadi Taifa.  

 

2.4.2 Malengo Mahsusi 

a) Kuimarisha uwezo wa wataalam wa Serikali kuanzia 

ngazi ya Mitaa/Vijiji, Kata, Tarafa, Halmashauri, Mkoa 

hadi Taifa katika kutoa huduma bora kwa wananchi. 

b) Kuongeza ushiriki wa wananchi katika shughuli za kijamii 

na kiuchumi. 

c) Kuongeza wigo wa wananchi kuwasiliana na Serikali 

kuanzia ngazi ya Kijiji/Mtaa, Kata, Tarafa hadi Taifa; na 

 

2.5 Mikakati ya  Utekelezaji wa Mpango 

Mkakati Na. 1: Kuimarisha uwezo kwa wataalam wa Serikali 

katika ngazi ya msingi (Ward Management Team) kwa kuwapa 

mafunzo, fedha, vitendea kazi na ofisi.   
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Mkakati Na.2: Kuimarisha uwezo kwa wataalam wa Serikali 

katika ngazi ya Halmashauri, Mikoa na Wizara ili kuwezesha 

utekelezaji wa mpango kwa ufanisi.  

Mkakati Na.3: Kuongeza ushiriki wa Wananchi katika Shughuli 

za kijamii, kiuchumi, kiutamaduni na kimazingira. 

 

Mkakati Na. 4: Kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA na 

na mifumo ya kisasa ya upashanaji wa habari 

 

Mkakati Na.5: Kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya 

mpango. 

 

2.6 Shabaha za Mpango 

Shabaha ya Mpango ni kuwa na:- 

a) Wataalam wa ngazi za msingi (Tarafa 570, Kata 23,736,) 

waliojengewa uwezo kwa kuwapa vitendea kazi, vifaa, 

rasilimali fedha na mafunzo ifikapo Juni, 2024. 

b) Kuimarisha ushiriki wa wananchi katika shughuli za kijamii 

na kiuchumi katika Vijiji 12,318 na Mitaa 4263 ifikapo Juni 

2024. 

c) Kuongeza wigo wa mawasiliano kati ya Serikali na Wananchi 

kutoka asilimia 50 mwaka 2022 hadi kufikia asilimia 80 Juni 

2024. 

 

2.7 Viashiria vya Matokeo ya Mpango 

 

2.7.1 Viashiria vya muda mfupi 

(i) Ongezeko la Idadi ya Maafisa  Tarafa  waliojengewa 

uwezo katika utendaji kazi na utoaji huduma; 

(ii) Ongezeka la Idadi ya Timu ya wataalam ngazi ya Kata  

waliojengewa uwezo katika utendaji kazi na utoaji wa 

huduma; 
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(iii) Ongezeka la Idadi ya miradi yenye tija na endelevu 

inayotokana na matakwa wananchi; 

(iv) Ongezeko la Idadi ya wananchi wanaowasiliana na 

serikali kwa kutumia tovuti na mitandao ya kijamii; 

(v) Ongezeko la wananchi wanaowasiliana na Serikali na 

Wananchi kutoka asilimia 50 mwaka 2022 hadi kufikia 

asilimia 80 Juni 2024 

(vi) Vikao na Mikutano  ya Vijiji na Mitaa kufanyika kila robo 

mwaka.  

(vii) Kupungua kwa Idadi ya malalamiko na kero 

yanayopokelewa na kutatuliwa katika ngazi zote. 

 

2.7.2 Viashiria vya Matokeo ya Muda Mrefu 

a) Kuimarika kwa utendaji kazi na utoaji wa huduma bora 

kwa wananchi. 

b) Kuongezeka kwa moyo wa uzalendo wa kuipenda nchi 

kwa kufanya kazi kwa bidii na kujitolea. 

 

2.8 Mbinu/Njia za Utekelezaji 

(i) Kuimarisha Mifumo ya ushirikishwaji jamii ikiwemo  

Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo ili kuamsha ari ya 

wananchi kushiriki katika shughuli za kijamii na 

kiuchumi; 

(ii) Kuimarisha utendaji  kitimu (team work) ya watalaam 

ngazi ya Kata na  kuwa na vikao vya tathmini kila 

wiki; 

(iii) Kuwa na mfumo rahisi wa kielektroniki kwa kufuatilia 

ufanyikaji wa vikao ngazi ya kata; 

(iv) Kuwa na mfumo wa kutoa mrejesho kuhusu utatuzi 

wa changamoto na kero mbalimbali  zinazowakabili 

wananchi. 
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(v) Kuimarisha ufanyikaji wa vikao vya Kisheria katika 

ngazi ya Vijiji/Mtaa na Kata 

(vi)  Kuimarisha matumizi ya Mifumo ya  TEHAMA na 

upashanaji habari kwa njia za kisasa; 

(vii) Kujaza nafasi za wataalam ngazi ya Tarafa na Kata 

(Maafisa Tarafa, Watendaji wa Kata, Maafisa 

Maendeleo ya Jamii, Mratibu wa Elimu Kata, Maafisa 

Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Waganga wakuu wa vituo 

vya afya;  

(viii) Kutumia Taasisi zinazotoa mafunzo kwa viongozi na 

wataalamu katika ngazi ya msingi katika kutoa 

mafunzo ya kuboresha utendaji kazi vikiwepo Chuo 

cha Serikali za Mitaa Hombolo, Vyuo vya Maendeleo 

ya Jamii na Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru; 

(ix) Kuimarisha ushirikiano baina ya Serikali na Asasi za 

Kiraia katika huduma za jamii. 

(x) Kutathmini utendaji kazi wa timu ya wataalam ngazi 

kata kupitia kadi alama (score card) na kutoa zawadi 

ya Kata. 
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 SURA YA TATU 

 

UTEKELEZAJI WA MPANGO WA TAIFA WA 

KUHAMASISHA NA KUSIMAMIA MAENDELEO 

NGAZI YA MSINGI 
 

3.0 Utangulizi 

Mpango umeandaliwa kwa ajili ya kuwezesha wananchi kuwa 

kitovu cha maendeleo ngazi ya jamii na Taifa kwa kutumia 

rasilimali walizonazo katika kuibua, kupanga, kutekeleza na 

kufuatilia shughuli/miradi ya maendeleo. Mpango unalenga 

kuchochea na kufanya mageuzi ya kifikra, mtazamo na 

kiutendaji kwa timu ya wataalam ngazi ya Kata ili kuboresha 

utendaji na utoaji wa huduma ngazi ya jamii katika sekta za 

elimu, afya, maji, nishati, mawasiliano, usafiri na usafirishaji, 

misitu na mazingira, ustawi wa jamii, maendeleo ya jamii, 

uongozi na utawala bora. Aidha, maboresho yatawezesha kuwa 

na timu ya wataalamu wenye weledi, stadi, vifaa, vitendea kazi, 

rasilimali fedha na mifumo ya uratibu na ufuatiliaji na muda wa 

utekelezaji wake ni miaka mitatu (3) (mwaka 2022/2023 - 

2025/2026).  

Kama ilivyobainishwa mwanzo, uchambuzi wa hali halisi kupitia 

taarifa zilizopo OR TAMISEMI, Wizara za Kisekta na utafiti 

uliofanyika katika mikoa sita (6) ambayo ni Dodoma, Mwanza, 

Mbeya, Arusha, Morogoro na Dar es Salaam umebainisha 

changamoto zifuatazo:- 

a) Upungufu wa wataalam wakiwemo Watendaji wa Kata na 

Vijiji/Mtaa Maendeleo ya jamii katika ngazi ya msingi;   

b) upungufu wa rasilimali fedha, vifaa na vitendea kazi kwa 

watendaji katika ngazi ya Mamlaka za serikali za Mitaa na 

ngazi ya msingi  

c) Wataalam wa ngazi za msingi kutotumika vema katika 

ushirikishwaji wa wananchi katika shughuli za kijamii na 

kiuchumi;  
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d) Uwezo mdogo wa  wataalam wa ngazi za msingi 

kuwahudumia wananchi; na 

e) Mawasiliano hafifu baina ya  wananchi na serikali. 

 

3.1 Utekelezaji wa Mpango 

 

Maeneo ya utekelezaji wa Mpango yanajumuisha utatuzi wa 

changamoto zilizobainishwa katika utangulizi kama ifuatavyo:- 

 

(i) Kuwa na Rasilimali watu Inayotosheleza Kutekeleza 

Mpango 

 

Mpango unakusudia kuziba mapengo ya watumishi ngazi 

ya msingi kwa kuajiri watumishi wapya na kufanya 

msawazo kwenye maeneo yenye ziada ya watumishi 

ukilinganisha na majukumu wanaotekeleza. 

 

(ii) Kuimarisha uwezo wa utendaji kazi wa wataalam 

ngazi ya msingi katika utoaji huduma 

 

Mpango katika eneo hili unalenga kujenga uwezo wa 

wataalam katika ngazi za Vijiji/Mitaa, Kata na Tarafa  ili 

kuboresha utoaji wa huduma. Aidha, mpango utawezesha 

upatikanaji wa vifaa, vitendea kazi, vyombo vya 

usafiri,rasilimali fedha na mafunzo kwa wataalamu ngazi 

ya msingi.  

 

Aidha, Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru, Vyuo vya 

Maendeleo ya Jamii,  Chuo cha Serikali za Mitaa 

Hombolo na Chuo cha Utumishi wa Umma vitatumika 

kutoa stadi za uongozi, ushirikishaji jamii, wataalam na 

watendaji wa Serikali ili kuleta ufanisi katika majukumu 

yao pamoja na kuwapandikizia fikra za ujasiriamali na 

uzalendo. 
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(iii) Kuongeza ushiriki wa wananchi katika shughuli za 

kijamii na kiuchumi 

 

Ushirikishwaji jamii katika maamuzi, upangaji, utekelezaji, 

ufuatiliaji na tathmini katika masuala yanayohusu ustawi 

na maendeleo yao ni nyenzo muhimu ya kuwawezesha 

kuwa kitovu cha maendeleo yao. Vilevile, ushirikishwaji  

utawezesha kutambua wajibu wao na mchango wa 

Serikali katika maendeleo. Mpango shirikishi kwa Timu ya 

Wawezeshaji Ngazi ya Kata utaamsha ari ya jamii katika 

masuala ya uzalendo, moyo wa kujitolea, kufanya kazi 

kwa bidii, kuwajibika na kushiriki katika shughuli za kijamii 

na kiuchumi  kuanzia ngazi ya jamii hadi Taifa.  

 

(iv) Kuimarisha Mawasiliano kati ya Wananchi na Serikali 
 

Mpango utahakikisha kuwa taarifa za utekelezaji wa 

shughuli za kijamii na kiuchumi zinawafikia wananchi kila 

wakati kupitia vikao, mikutano na njia nyingine za 

mawasiliano kama mbao za matangazo, redio, televisheni 

na mitandao ya kijamii. Pia, mifumo ya malalamiko na 

mrejesho wa kero za wananchi pamoja na ule  wa 

Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango Shirikishi itahuishwa. 

 

(v) Kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA na 

mifumo ya kisasa ya upashanaji wa habari  

 

TEHAMA na Vyombo vya Habari ni nyenzo muhimu 

katika kuwawezesha wananchi kuwasiliana na Serikali na 

kupata mrejesho wa masuala mbalimbali yanayolenga 

kuchochea ustawi wao. Aidha, ili kuwezesha wananchi 

kuwa na mawasiliano yenye tija Serikali ina jukumu la 

kujenga uelewa wa wananchi kuhusu matumizi ya mifumo 

kama e-Mrejesho, iMIS, Helpdesks, Zungumza na Serikali 

(ZUSE), Tovuti za Wizara.  
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(vi) Kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya 
utendaji kazi na utoaji wa huduma katika ngazi ya 
msingi 
 

Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini utawezesha kubaini 

mafanikio na changamoto za utekelezaji pamoja na 

upatikanaji wa takwimu za awali ambazo zitasaidia kupata 

suluhu ya changamoto na maamuzi mbalimbali kuhusu 

mpango. 

 

3.2 Matokeo ya Utekelezaji wa Mpango 

Utekelezaji wa Mpango huu unatarajiwa kuleta matokeo 

yafuatayo: 

I. Kuimarika kwa uwezo wa watendaji wa Serikali katika 

ngazi ya Msingi ya utoaji wa huduma bora kwa 

wananachi  

II. Kuwepo kwa jamii yenye uwezo wa kutambua nafasi yake 

katika kutatua changamoto zinazoikabili kwa kutumia 

rasilimali zilizopo bila kuisubiri Serikali. 

III.  Kuongezeka kwa wananchi wenye uwezo wa kusimamia 

na kuelezea manufaa ya miradi ya maendeleo ngazi ya 

jamii na Kitaifa inayotekelezwa katika maeneo yao; 

IV. Kuongezeka kwa wigo wa wananchi kuwasiliana na 

Serikali kuanzia ngazi ya Kijiji/Mtaa hadi Taifa na kukuza 

ushiriki wao katika shughuli za kiuchumi na kijamii; 

V. Kuongezeka kwa  uwezo wa wataalam ngazi ya jamii wa 

kutumia TEHAMA kuibua na kutumia fursa zilizopo na 

kutatua changamoto za Kiuchumi, Kijamii, Kimazingira na 

Kiutamaduni;   

VI. Kuimarika kwa  uwezo wa viongozi wa Serikali za Mitaa 

na wananchi katika kuibua na kusimamia utekelezaji wa 

vipaumbele vya maendeleo; 
 

Bangokitita la Mpango linapatikana kwenye Kiambatisho Na. 1 
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SURA YA NNE 

 

GHARAMA ZA UTEKELEZAJI 
 

4.0  Utangulizi 

 

Gharama za Mpango wa Taifa wa Kuhamasisha na 

Kusimamia Maendeleo ngazi ya msingi, zimepangwa ili 

kubaini kiasi cha fedha kinachohitajika katika utekelezaji wa 

maeneo sita ya Mpango ambayo ni:-  

i. Kuwa na rasilimali watu Inayotosheleza Kutekeleza 

Mpango; 

ii. Kuimarisha uwezo wa utendaji kazi wa wataalam ngazi 

ya msingi katika utoaji  huduma 

iii. Kuongeza ushiriki wa wananchi katika shughuli za 

kijamii na kiuchumi Kuimarisha Mawasiliano kati ya 

Wananchi na Serikali; 

iv. Kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya utendaji 

kazi na utoaji wahuduma katika ngazi ya msingi na  

v. Kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA na 

mifumo ya kisasa ya upashanaji wa habari  

 

4.1  Gharama za Utekelezaji wa Mpango 

 

Jumla ya gharama za Mpango katika kipindi cha miaka mitatu 

inakadiriwa kuwa Shilingi 184,620,350,000.00  kati ya fedha 

hizo matumizi  ya kawaida ni Shilingi  88,590,540,000.00 na 

miradi ya maendeleo ni Shilingi  96,029,810,000.00 kama 

inavyooneshwa katika Jedwali Na. 4. Utekelezaji wa Mpango 

utagharamiwa na Serikali na Wadau wa Maendeleo. Mpango 

kazi wa utekelezaji utaandaliwa katika kipindi cha  mwanzoni 

mwa robo ya mwisho ya mwaka wa fedha husika. Aidha, bajeti 

itaandaliwa kwa kuzingatia rasilimali fedha zilizopatikana na 

kugawanywa kulingana na malengo mkakati na afua 
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zilizopangwa. Bangokitita la gharama za utekelezaji 

linapatikana kwenye Kiambatisho Na. 2. 

 

Jedwali Na. 4: Gharama za Utekelezaji wa Mpango 

MATUMIZI MWAKA JUMLA 

2022/2023 2023/2024 2024/2025 

Matumizi 

Mengineyo 

 
47,084,173,333.33  

  
20,839,433,333.33  

 
 20,666,933,333.33  

  
88,590,540,000.00  

Matumizi ya 

fedha za 

Maendeleo 

 2,154,770,000.00   31,949,640,000.00   31,925,400,000.00   96,029,810,000.00  

JUMLA KUU:  9,238,943,333.33   52,789,073,333.33   52,592,333,333.33   184,620,350,000.00  
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SURA YA TANO 

 

MUUNDO WA KITAASISI NA URATIBU WA 

MPANGO 
 

5.0 MUUNDO WA KAMATI 

 

Muundo wa Kamati unajumuisha Ngazi ya Taifa, Mkoa, 

Halmashauri, Tarafa na Kata. Muundo huu umezitambua Kamati 

zitakazohusika ikiwemo Kamati ngazi ya Taifa zinazojumuisha 

Kamati ya Makatibu Wakuu na Kamati ya Wataalam; Kamati Ngazi 

ya Mkoa, Kamati Ngazi ya Halmashauri, Afisa Tarafa na Timu ya 

Wataalam ngazi ya Kata na Vijiji/Mtaa. Muundo wa kamati na 

majukumu yao ni kama yalivyoainishwa hapa chini:-  

 

5.1 Kamati Makatibu Wakuu  

Kamati hii itakuwa chini ya Uenyekiti wa Katibu Mkuu – OR-

TAMISEMI. Katibu Mkuu - Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wanawake na Makundi Maalum atakuwa Katibu. Kamati Itajumuisha 

wajumbe wafuatao:- Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora; Katibu Mkuu Wizara ya Fedha 

na Mipango; Katibu Mkuu Wizara ya Habari, Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari; Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo; Katibu Mkuu 

Uwekezaji, Viwanda na Biashara; Katibu Mkuu Mifugo na Uvuvi, 

Katibu Mkuu Wizara Elimu, Sayansi na Teknolojia; na Katibu Mkuu 

Afya. Kamati hii itatoa Mwongozo na uratibu wa Kisera wa  Mpango 

na itakutana mara mbili kwa mwaka. 

 

Kamati itakuwa na majukumu yafuatayo:-  

(a) Kupokea na kupitia taarifa za utekelezaji wa Mpango kutoka 

kwenye Kamati ya Wataalam na kutoa mapendekezo kwa ajili 

ya maboresho; 

(b) Kupitia na kupendekeza kuhusu mkakati wa mawasiliano katika 

ngazi ya msingi; 
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(c) Kuratibu upatikanaji wa rasilimali watu na fedha,vitendea kazi 

na vifaa kwa utekelezaji wa  Mpango; na 

(d) Kushauri Wizara za Kisekta kuhusu utekelezaji wa Mpango 

ikiwa ni pamoja na kujenga uwezo wa wataalam wa sekta zao 

katika  ngazi ya msingi. 

 

5.2 Kamati ya Wataalam 

Kamati hii itakuwa chini ya Uenyekiti  wa Mkurugenzi wa Serikali za 

Mitaa,  OR-TAMISEMI na  Katibu atakuwa Mkurugenzi wa 

Maendeleo ya Jamii, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wanawake na Makundi Maalum. Wajumbe watatakua ni 

Wakurugenzi watakaoteuliwa na katibu Mkuu katika Wizara 

zifuatazo: OR-TAMISEMI; Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 

na Makundi maalum; Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora; Wizara ya Fedha na Mipango; Habari, 

Mawasiliano na Teknolojia ya Habari; Kilimo; Uwekezaji, Viwanda na 

Biashara; Mifugo na Uvuvi; Elimu, Sayansi na Teknolojia; na Afya. 

Kamati hii itakuwa pa ndiyo Sekretarieti ya Kamati ya Makatibu 

Wakuu na itakutana kila robo mwaka na kila inapohitajika. 

 

Majukumu ya kamati yatakuwa yafuatayo: 

(a) Kuandaa rasimu ya mikakati mbalimbali kwa ajili ya kuwezesha 

utekelezaji wa  Mpango; 

(b) Kuratibu utekelezaji wa  Mpango; 

(c) Kutoa ushauri wa kiufundi kwa Kamati Tendaji; 

(d) Kuwaendeleza na kuwapa mbinu za uhamasishaji na 

kusimamia maendeleo na mikakati mipya ya mawasiliano kwa 

wataalam katika ngazi ya Wilaya na Kata; 

(e) Kuratibu uundwaji wa mfumo rahisi wa kieletroniki 

utakaohusiana na ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa  

Mpango; na 

(f) Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa  Mpango kila robo mwaka. 

 

5.3 Kamati ya Uratibu Ngazi ya Mkoa 

Kamati ya Mkoa itaratibu afua zote za utekelezaji wa  Mpango na 

itakuwa chini ya Uenyekiti wa Katibu Tawala wa Mkoa na Katibu 

Tawala Mipango na Uratibu atakuwa katibu. Wajumbe wa Kamati ya 
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Mkoa ni :- Katibu Tawala Msadizi Uchumi na Uzalishaji, Katibu 

Tawala Msaidizi wa Viwanda, Biashara na Uwekezaji, Katibu Tawala 

Msaidizi Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe, Katibu Tawala Msaidizi 

Elimu, Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini, Mkuu wa 

Kitengo cha TEHAMA, Mratibu wa O&OD iliyoboreshwa na 

Maendeleo ya Jamii.  Kamati itakutana mara moja kila robo mwaka 

na kila inapohitajika. 

 

Kamati itakutana mara moja kila robo mwaka na kila inapohitajika na 

itakuwa na majukumu yafuatayo:- 

 

(a) Kuhakikisha mipango na bajeti zote za Halmashauri 

zinajumuisha afua za  Mpango; 

(b) Kutoa msaada wa kiufundi kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuhusu utekelezaji wa  Mpango;  

(c) Kuratibu utekelezaji wa Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa 

Maendeleo ngazi ya Halmashauri; Kusimamia utekelezaji wa 

mkakati wa mawasiliano; 

(d) Kushirikisha wadau wa maendeleo ndani ya Mkoa kuhusu 

utekelezaji wa  Mpango; 

(e) Kuandaa taarifa za kila robo mwaka za Utekelezaji wa Mpango 

na kuwasilisha OR – TAMISEMI; na 

(f) Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa  Mpango ngazi ya 

Wilaya. 

 

5.4 Kamati ya Uratibu Ngazi ya Halmashauri 

Katika ya ngazi ya Halmashauri Uenyekiti utakuwa chini ya 

Mkurugenzi wa Halmashauri husika na Katibu atakuwa Mkuu wa 

Idara ya Maendeleo ya Jamii. Wajumbe wa Kamati hii ni:- Mkuu wa 

Idara ya Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji, Mkuu wa Idara ya Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi, Mkuu wa Idara ya Elimu ya Sekondari, Mkuu wa 

Idara ya Elimu Msingi, Mkuu wa Idara ya Afya, Mkuu wa na Idara ya 

Viwanda, Biashara na Uwekezaji, Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 

Serikalini na Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA. Kamati itakutana  kila 

mwezi na wakati wowote itakapohitajika. 

 

Kamati Ngazi ya Halmashauri itakuwa na Majukumu yafuatayo:-  
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(a) Kuhakikisha kuwa Bajeti inatengwa kwa ajili ya utekelezaji wa  

Mpango; 

(b) Kujenga uwezo wa timu ya wawezeshaji ngazi ya kata katika 

kutekeleza  Mpango;  

(c) Kutekeleza Mfumo wa Fursa na Vikwazo kwa Maendeleo; 

(d) Kutekeleza mkakati wa mawasiliano ikiwa ni pamoja na kujenga 

uwezo wa timu ya wawezeshaji kuhusu matumizi ya TEHAMA 

na mifumo ya kisasa ya upashanaji wa habari; 

(e) Kuratibu upatikanaji wa vitendea kazi na vifaa; 

(f) Kutoa taarifa kwa wakati kuhusu utekelezaji wa  Mpango 

kwenye Sekretarieti za Mikoa; 

(g) Kuweka mazingira wezeshi ya wananchi kushiriki katika 

kujiletea maendeleo; 

(h) Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa  Mpango katika Kata na 

Vijiji/Mtaa; na 

(i) Kufanya masawazo wa rasilimaliwatu ndani ya Halmashauri ili 

kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa  Mpango 

  

5.5 Ngazi ya Tarafa 

Tarafa ni ngazi ya chini ya Wilaya na inaongozwa na Afisa Tarafa. 

Katika ngazi hii, haana watumishi zaidi ya Afisa Tarafa. Afisa Tarafa 

atakuwa ni kiungo kati ya Halmashauri na Kata katika utekelezaji wa 

Mpango na atashiriki vikao vya uratibu wa  Mpango vya kila mwezi 

katika ngazi ya Halmashauri na kila baada ya wiki mbili katika ngazi 

ya Kata. 

 

Afisa Tarafa atahusika:- 

(a) Kufuatilia utekelezaji wa shughuli za mpango katika Kata 

zilizoko kwenye eneo lake 

(b) Kusimamia utekelezaji wa mfumo fursa na vikwazo 

ulioboreshwa na kuhakikisha vikao vya timu ya Wataalamu 

ngazi ya Kata vinakaa 

(c) Kuwa kiungo kati ya Halmashauri na Kata katika utekelezaji wa  

Mpango na atashiriki vikao vya uratibu wa Mpango vya kila robo 

mwaka katika ngazi ya Halmashauri na kila inapohitajika. 
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5.6 Timu ya Wataalam Ngazi ya Kata 

Timu ya Wataalam itakuwa chini ya Uenyekiti wa Afisa Mtendaji wa 

Kata na Afisa Maendeleo ya Jamii wa Kata atakuwa Katibu wa 

Kamati. Wajumbe wa Kamati watakuwa Kamati ya Wataalam wa 

Kata (Afisa Kilimo, Afisa Mifugo na Uvuvi, Mratibu Elimu Kata na 

Mganga Mkuu wa Kituo, Maafisa Watendaji wa Vijiji na Mitaa katika 

Kata husika na wataalamu wengine katika ngazi ya Kata). Kamati 

itakutana mara mbili kila mwezi kujadili mafanikio, changamoto na 

kubadilishana uzoefu katika utekelezaji wa  Mpango.  

 

Timu ya Wataalam ngazi ya Kata itafanya Majukumu yafutayo:- 

(a) Kuamsha ari ya jamii kuhusu uzalendo, kufanya kazi bidii, 

kujitolea na kushiriki katika shughuli za maendeleo na miradi ili 

kujiletea maendeleo ya kijamii na kiuchumi; 

(b) Kutekeleza Mfumo Ulioboreshwa wa Fursa na Vikwazo kwa 

Maendeleo katika shughuli/miradi mbalimbali ya maendeleo 

ngazi ya jamii; 

(c) Kutekeleza Mkakati wa Mawasiliano ikiwa ni pamoja kutangaza 

mafanikio ya shughuli/miradi inayotekelezwa katika ngazi ya 

jamii; 

(d) Kuibua fursa za kiuchumi katika ngazi ya msingi;  

(e)  Kuwezesha usimamizi wa pamoja katika kutekeleza shughuli 

na miradi ya maendeleo katika ngazi ya Vijiji/Mtaa; 

(f) Kupokea na kubaini changamoto/kero mbalimbali kutoka 

kwenye Jamii na kuzitafutia ufumbuzi; 

(g) Kuhimiza wajibu wa kila mwananchi kuchangia maendeleo ya 

nchi ikiwa ni pamoja na kulipa kodi kwa maendeleo ya nchi; 

(h) Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Mpango katika ngazi ya 

Kata na Vijiji/Mtaa; na 

(i) Kutoa taarifa za utekelezaji kwa Mkurugenzi wa Halmashauri 

kila robo mwaka. 
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SURA YA SITA 

 

UFUATILIAJI NA TATHMINI YA MPANGO 
 

6.0 Utangulizi 

Eneo la utekelezaji wa uratibu, ufuatiliaji na tathmini litaimarisha 

mifumo iliyopo katika ngazi ya Serikali Kuu na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa katika kupanga, kutekeleza na kutoa taarifa za 

utekelezaji wa Mpango. Ufuatiliaji na tathmini ya Mpango 

utaleta ufanisi kwenye utekelezaji wa afua katika ngazi zote. 

Ufuatiliaji huu utatoa taarifa na kushauri endapo kuna mahitaji 

ya kufanya marekebisho kwenye maeneo ya kimkakati na afua 

zake. 

 

6.1 Malengo ya Ufuatialiji wa Mpango 

Lengo kuu la ufuatiliaji ni kutoa nafasi ya majadiliano na 

maamuzi yanayohusu maboresho kulingana na takwimu 

zilizokusanywa wakati wa utekelezaji wa Mpango. 

Malengo Mahsusi ya ufuatiliaji wa Mpango ni:- 

i. Kuhakikisha malengo ya mpango yanafikiwa kama 

ilivyotarajiwa;  

ii. Kufanya mapitio ya utekelezaji wa Mpango ili kubaini 

maeneo yenye changamoto na kuboresha utekelezaji 

wake; 

iii. Kuhakiksha Mpango unatekelezwa kulingana na rasilimali 

zilizotengwa; na 

iv. Kuhamasisha utekelezaji wa Mpango na utoaji wa taarifa. 

 

Ili kufanikisha malengo hayo, mifumo iliyopo ya ufuatiliaji 

inatakiwa kuimarishwa na kufungamanishwa na mipango 

mikakati ya ufutiliaji ya Wizara, Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

Taasisi nyingine za Serikali, na kuonisha na mifumo ya 

ufuatiliaji ya kisekta na tathmini. Kwa kuwa Mpango huu 
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utahusishwa Wizara zaidi ya moja utaratibiwa na Ofisi ya Waziri 

Mkuu Sera, Bunge na Uratibu ambayo itahakikisha: 

i. Kuna miongozo ya ufuatiliaji; 

ii. Inawajengea watendaji na wataalamu uwezo wa 

utekelezaji wa mpango shirikishi wa Mawasiliano, 

ukusanyaji, uchakataji, uchambuzi wa takwimu na utoaji 

wa taarifa; 

iii. Inawezesha tathmini ya pamoja na ufuatiliaji wa 

utekelezaji wa Mpango; na 

iv. Taarifa za ufuatiliaji na tathmini zitakazowasilishwa na 

kujadiliwa kwenye mikutano ya mwaka katika ngazi ya 

taifa zimeunganishwa/zimeandaliwa. 

 

Vilevile, kutakuwepo na ufuatiliaji katika kipindi cha nusu 

mwaka na mwaka kutathmini utendaji kazi na kutoa fursa ya 

kutafakari kuhusu mifano bora, changamoto na mafunzo 

yaliyopatikana. Tathmini ya jumla ya mpango itafanyika katika 

vipindi viwili kipindi cha kati cha utekelezaji wa Mpango na 

kipindi cha mwisho cha utekelezaji wa Mpango. 

 

6.2 Viashiria na Shabaha 

Ili kupima hatua za utekelezaji zilizofikiwa kwa kila shughuli 

iliyopangwa, viashiria vinavyozingatia ubora na idadi 

vimeandaliwa kwa kila eneo la utekelezaji. Utafiti wa awali 

utafanyika ili kubainisha takwimu zinazokosekana katika 

viashiria vinavyokuwa havina taarifa ya msingi. 

 

6.3 Ufuatiliaji na Tathmini ya Mtiririko na Taarifa 

Mtiririko wa takwimu na taarifa kutoka kwenye ngazi ya 

kijiji/Mtaa hadi ngazi ya Taifa kupitia OR TAMISEMI unauata 

mfumo ulioanishwa katika utaratibu wa kitaasisi. Mfumo wa 

mchanganuo wa matokeo ya mpango kazi umeoneshwa katika 

Kiambatisho Na. 3 
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Kiambatisho Na.1 

Jedwali Na.1: Mpango Kazi 
  

KIAMBATISHO NA. 1  
 

   

MPANGO WA TAIFA WA KUHAMASISHA NA KUSIMAMIA MAENDELEO NGAZI YA MSINGI 2022/23-2025/26 

MKAKATI SHABAHA SHUGHULI MUDA WA 
UTEKELEZAJI 

WAHUSIKA 

LENGO NA 1  Kuimarisha uwezo wa wataalam wa Serikali kuanzia ngazi ya Mitaa/Vijiji, Kata, Tarafa, 
Halmashauri, Mkoa hadi Taifa katika kutoa huduma bora kwa wananchi 

Mkakati Na. 1: 
Kuimarisha uwezo 
kwa wataalam wa 
Serikali katika ngazi ya 
msingi (Ward 
Management Team) 
kwa kuwapa mafunzo, 
fedha, vitendea kazi na 
ofisi. 

Wataalam wa ngazi za 
msingi (Tarafa 570, Kata 
3,956* watalaam 6 = 
23,736,) waliojengewa 
uwezo kwa kuwapa 
vitendea kazi, vifaa, 
rasilimali fedha na 
mafunzo ifikapo Juni, 2025 

1. Kuandaa Mpango wa 
mafunzo kwa wataalam 
katika ngazi ya msingi   
ifikapo Desemba, 2022.    

Desemba,2022 OR-TAMISEMI na  
WMJJWM 

2   Kutoa Mafunzo  ya 
uimarishaji  utendaji kazi 
na utoaji huduma  
ikiwemo matumizi ya  
mbinu shirikishi ya mfumo 
ya Fursa na Vikwazo kwa 
Maendeleo na kuongeza 
uelewa wa Sera na 
Miongozo mbalimbali 
ifikapo Desemba, 2022.    

Desemba, 2022 OR-TAMISEMI 
WMJJWM, Wizara 
za Kisekta 
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  3. Kuwezesha upatikanaji 
wa vifaa na vitendea kazi  
kwa Watendaji na  
Wataalaam ngazi ya kata  
ikiwemo compyuta, 
printer, na vyombo vya 
usafiri (pikipiki) ifikapo 
Juni 2024. 

2022/23 – 2023/24 OR-TAMISEMI 
WMJJWM, 
WHMTH,OR- 
MUUUB,WFM na 
Wizara za Kisekta 

  4. Kuwezesha upatikanaji 
wa rasilimali watu katika 
ngazi ya Kata ifikapo Juni 
2023 

2022/23 – 2023/24 OR-TAMISEMI 
WMJJWM, 
WHMTH,OR- 
MUUUB,WFM na 
Wizara za Kisekta 

    3. Kuwezesha Taasisi ya 
Maendeleo ya Jamii 
Tengeru, Vyuo vya 
Maendeleo ya Jamii na 
Chuo cha Serikali za 
Mitaa Hombolo kutoa 
stadi za Uongozi kwa 
viongozi na wataalam wa 
ngazi za msingi. 

2022/23 – 2024/25 OR-TAMISEMI 
WMJJWM, 
WHMTH,OR- 
MUUUB,WFM 

Mkakati Na.2: 
Kuimarisha uwezo 
kwa wataalam wa 
Serikali katika ngazi ya 
Halmashauri, Mikoa na 

Kuongeza uwezo wa 
watalaam wa Halmashauri, 
Mikoa na Wizara kuratibu 
utekelezaji wa mpango     
ifikapo Juni,2024 

1.Kufanya vikao kazi vya 
kuongeza  uelewa wa 
mpango  

2022/23 – 2023/24 OR-TAMISEMI 
WMJJWM, 
WHMTH,OR- 
MUUUB,WFM 
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Wizara ili kuwezesha 
utekelezaji wa mpango 
kwa ufanisi.  

2. Kuwezesha upatikanaji 
wa vitendea kazi kama 
compyuta na usafiri kwa 
ajili ya shughuli za uratibu 
na ufuatiliaji 

2022/23 – 2024/25 OR-TAMISEMI 
WMJJWM, 
WHMTH,OR- 
MUUUB,WFM 

LENGO Na. 2: Kuongeza ushiriki wa wananchi katika shughuli za kijamii na kiuchumi 

Mkakati Na. 3    
Kuamsha Ari ya jamii 
kuhusu suala la 
Uzalendo, moyo wa 
kujitolea na kufanya 
kazi kwa bidii na 
kushiriki katika 
shughuli za Kijamii na 
Kiuchumi 

Ushiriki wa wananchi 
katika shughuli za kijamii 
na kiuchumi kuongeza 
kufikia Juni,2022 

 1.Kuwezesha Wananchi 
katika kuibua, kupanga, 
kutekeleza, kufuatilia na 
kufanya tathmini  ya 
utekelezaji wa shughuli 
za kijamii na kiuchumi.   

2022/23 -i 2025/26 Timu ya 
Wawezeshaji 
ngazi ya Kata  

2. Kuamsha ari ya jamii 
kuhusu suala la uzalendo, 
moyo wa kujitolea na 
kufanya kazi kwa bidii 
katika shughuli za kijamii 
na kiuchumi. 

2022/23 - 2025/26 Timu ya 
Wawezeshaji 
ngazi ya Kata  

LENGO Na. 3:  Kuongeza wigo wa wananchi kuwasiliana na Serikali kuanzia ngazi ya Kijiji/Mtaa, Kata, 
Tarafa hadi Taifa 

Mkakati Na. 4:  
Kuimarisha matumizi 
ya mifumo ya 
TEHAMA na mifumo 
ya kisasa ya 

 Wigo wa wananchi 
kuwasiliana na Serikali 
kuongezeka Kufikia Juni, 
2024 

1.Kuhuisha mifumo ya 
uandaaji na uwasilishaji 
wa taarifa za utekelezaji 
wa shughuli za 
maendeleo kwa wananchi 

Juni, 2023 OR – TAMISEMI  
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upashanaji habari. 2. Kuhuisha Mfumo wa 
utatuzi wa -
malalamiko/kero kwa 
wananchi 

Juni, 2023 OR- MUUUB 

3. Kujenga uwezo wa 
timu ya wataalam ngazi 
ya kata juu ya mifumo ya 
usimamizi na utoaji taarifa  

Juni 2023 WHMTH, 
WMJJW, 

4. Kutoa Elimu kwa 
Wananchi kuhusu 
matumizi ya Mifumo ya 
Mawasiliano kati ya 
Wananchi na Serikali 
(mfano: e-Mrejesho, iMIS, 
Helpdesks, Zungumza na 
Serikali (ZUSE), Tovuti na 
mitandao ya kijamii  

Juni,2023 OR- TAMISEMI, 
WHMTH, OR- 
MUUUB 

Mkakati: 5 Kuimarisha 
ufuatiliaji  na tathmini 
ya mpango  

Kuimarika kwa ufuatiliaji 
na tathimini kufikia 
Juni,2024 

1.    Kuunda Mfumo wa 
Kieletroniki wa ufuatiliaji 
na tathimini wa utendaji 
kazi na utoaji wa huduma 
ngazi ya msingi 

Juni, 2023 OR – TAMISEMI, 
WMJJW,  
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2.    Kufanya  Ufuatiliaji 
na Tathmini ya Mpango 
Shirikishi wa Kuimarisha 
Utendaji Kazi na utoaji wa 
huduma ngazi ya Kata 

2022/23 – 2024/25 OWM–Sera, 
Uratibu na Bunge, 
OR – TAMISEMI 
WMJJW WHMTH 

3.  Kuandaa na 
kuwasilisha taarifa za 
utekelezaji wa  mpango  

2022/23 – 2024/25 Timu ya 
Waweshaji Ngazi 
ya Kata  

4.    Kuratibu vikao vya 
tathimini ngazi ya Taifa  
kuhusu  mpango wa 
utendaji kazi  na utoaji wa 
huduma ngazi ya kata 
kwa jamii 

2022/23 – 2025/26 OR – TAMISEMI 
WMJJW, 
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Kiambatisho Na.2 
 

Jedwali Na.2: Bajeti ya Mpango 

 

BAJETI YA MPANGO WA TAIFA WA KUHAMASISHA NA KUSIMAMIA MAENDELEO NGAZI YA MSINGI 

LENGO/ 
MKAKATI/ 
SHABAHA 

SHUGHULI MAELEZO KIPIMO IDADI YA 
WATU/ 
VITU 

BEI SIKU/ 
LITA 

JUMLA MUDA WA 
UTEKELE

ZAJI 

WAHUSIKA 

LENGO NA 1 Kuimarisha uwezo wa wataalam wa Serikali kuanzia ngazi ya Mitaa/Vijiji, Kata, Tarafa, Halmashauri, Mkoa hadi 
Taifa katika kutoa huduma bora kwa wananchi 

Mkakati Na. 1: Kuimarisha uwezo kwa wataalam wa Serikali katika ngazi ya msingi (Ward Management Team) kwa kuwapa 
mafunzo, fedha, vitendea kazi na ofisi.     

Wataalam 
wa ngazi za 
msingi 
(Tarafa 570, 
Kata 3,956 x 
23,736,) 
waliojengew
a uwezo kwa 
kuwapa 
vitendea 
kazi, vifaa, 
rasilimali 
fedha na 

1. Kuandaa 
Mpango wa 
mafunzo kwa 
wataalam katika 
ngazi ya msingi   
ifikapo 
Desemba, 2022.    

Shajala Seti           
4  

      
100,000  

          1                    
400,000.0  
 
 

Disemba
,2022 

OR-
TAMISEMI 
WMJJWMI 

Posho kwa 
wataalam 

Mtu           
8  

      
170,000  

          1                 
1,360,000.0  

Ukumbi Siku           
5  

      
250,000  

          1                 
1,250,000.0  

Viburudisho mtu           
8  

        
20,000  

          1                    
160,000.0  
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mafunzo 
ifikapo Juni, 
2025 

Kuzalisha 
vitabu vya 
kujifunzia 

mtu  
24,306  

        
10,000  

          1             
243,060,000.0  

Jumla                  
246,230,000.0  

    

2   Kutoa 
mafunzo kwa 
wawezeshaji wa 
Mafunzo  ya 
uimarishaji  
utendaji kazi na 
utoaji huduma  
ikiwemo 
matumizi ya  
mbinu shirikishi 
ya mfumo ya 
Fursa na 
Vikwazo kwa 
Maendeleo na 
kuongeza 
uelewa wa Sera 
na Miongozo 
mbalimbali 
ifikapo 
Desemba, 2022.    

Shajala 
kwa 
washiriki ( 
washiriki 
2@LGAS 
na washiriki 
2@RS) 

Mtu       
420  

      
150,000  

          3             
189,000,000.0  

Disemba
, 2022 

OR-
TAMISEMI 
WMJJWM,  
Wizara za 
Kisekta 

Posho ya 
wawezesha
ji  

Mtu         
21  

      
220,000  

          3               
13,860,000.0  

Posho kwa 
Madereva 
wa  
Viongozi 

Mtu           
5  

      
150,000  

          3                 
2,250,000.0  

Viburudisho Siku       
446  

        
20,000  

          3               
26,760,000.0  

Ukumbi mtu           
3  

      
400,000  

          3                 
3,600,000.0  

Jumla                    
235,470,000.0  

    

3   Kutoa 
Mafunzo  ya 
uimarishaji  

Shajala 
kwa 
washiriki  

Seti  
23,736  

          
5,000  

          1             
118,680,000.0  

Disemba
, 2022 

OR-
TAMISEMI 
WMJJWM,  
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utendaji kazi na 
utoaji huduma  
ikiwemo 
matumizi ya  
mbinu shirikishi 
ya mfumo ya 
Fursa na 
Vikwazo kwa 
Maendeleo na 
kuongeza 
uelewa wa Sera 
na Miongozo 
mbalimbali 
ifikapo 
Desemba, 2022.    

Posho kwa 
wawezesha
ji wa Mkoa 

Mtu       
420  

        
70,000  

          8             
235,200,000.0  

Wizara za 
Kisekta 

Posho kwa 
wataalam(k
ata 3,956 X 
Wataalam 
ngazi ya 
kata 6 X 
SIKU 6) 

Mtu  
23,736  

        
50,000  

          8          
9,494,400,000.0  

Ukumbi siku       
184  

      
150,000  

          8             
220,800,000.0  

Viburudisho mtu  
47,892  

        
20,000  

          8          
7,662,720,000.0  

  Jum la 
Ndogo 

              
17,731,800,000.0  

    

4. Kuwezesha 
upatikanaji wa 
vifaa na 
vitendea kazi  
kwa Watendaji 
na  Wataalaam 
ngazi ya kata  
ikiwemo 
compture, 

Pikipiki Kila 
moja 

   
1,134  

   
7,000,000  

          1          
7,938,000,000.0  

2022/23 
– 
2023/24 

OR-
TAMISEMI 
WMJJWM, 
WHMTH,O
R- 
MUUUBWF
M na 
Wizara za 
Kisekta 

Compture Kila 
moja 

   
3,956  

   
1,000,000  

          1          
3,956,000,000.0  

Printa Kila 
moja 

   
3,956  

      
700,000  

          1          
2,769,200,000.0  
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printer, na 
vyombo vya 
usafiri pikpiki 

shajala Kila 
moja 

   
3,956  

        
50,000  

          4             
791,200,000.0  

wino Kila 
moja 

   
3,956  

      
150,000  

          2          
1,186,800,000.0  

  Jum la 
Ndogo 

              
16,641,200,000.0  

    

5. Kuwezesha 
upatikanaji wa 
ofisi 

Ofisi za 
Tarafa 

Kila 
moja 

      
337  

 30,000,000            1        
10,110,000,000.0  

2022/23 
– 
2023/24 

OR-
TAMISEMI 
WMJJWM, 
WHMTH, 

Ofisi za 
kata  

Kila 
moja 

   
1,965  

 25,000,000            1        
49,125,000,000.0  

Jum la 
Ndogo 

              
59,235,000,000.0  

  

6. Kuwezesha 
upatikanaji wa 
rasilimali watu 
katika ngazi ya 
kata 

Upungufu 
wa 
wataalamu 
ngazi ya 
Kata 

          2022/23 
– 
2023/24 

OR-
TAMISEMI 
WMJJWM, 
WHMTH, 
OR 
MUUUB 
WFM na 
Wizara za 
Kisekta 

  7. Kuwezesha Shajala Seti                           1                    2022/23 WMJJW,  
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Taasisi ya 
Maendeleo ya 
Jamii Tengeru, 
Vyuo vya 
Maendeleo ya 
Jamii na Chuo 
cha Serikali za 
Mitaa Hombolo 
kutoa stadi za 
Uongozi kwa 
viongozi na 
wataalam wa 
ngazi za msingi. 

15  10,000  150,000.0  – 
2024/25 

OR – 
TAMISEMI, 
OR- 
Utumishi 
wa Umma 
na Utawala 
Bora. 

Posho kwa 
waalikwa-
katika vyuo 

Mtu         
11  

      
170,000  

          2                 
3,740,000.0  

Posho kwa 
wawezesha
ji 

Mtu           
8  

      
170,000  

          2                 
2,720,000.0  

Posho kwa 
viongozi 

Mtu           
5  

      
220,000  

          2                 
2,200,000.0  

Posho kwa 
madereva 

Mtu         
14  

      
150,000  

          2                 
4,200,000.0  

Ukumbi Siku           
1  

      
400,000  

          2                    
800,000.0  

Viburudisho mtu         
38  

        
20,000  

          1                    
760,000.0  

Kuzalisha 
vitabu vya 
kujifunzia 

mtu         
11  

        
10,000  

          1                    
110,000.0  

    Jumla                      
14,680,000.0  

    

Mkakati Na.2:Kuimarisha uwezo kwa wataalam wa Serikali katika ngazi ya Halmashauri, Mikoa na Wizara ili kuwezesha 
utekelezaji wa mpango kwa ufanisi.  

Kuongeza  
uwezo wa 

1.Kufanya vikao 
kazi vya 

Shajala Seti       400          
10,000  

          1                 
4,000,000.0  

2022/23 
– 

OR-
TAMISEMI 
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watalaam 
wa 
Halmashauri
, Mikoa na 
Wizara  
kuratibu 
utekelezaji 
wa mpango     
ifikapo 
Juni,2024 

kuongeza  
uelewa wa 
mpango  

Posho kwa 
wataalam 

Mtu       400          
70,000  

          2               
56,000,000.0  

2023/24 WMJJWM, 
WHMTH, 
OR- 
MUUUB 
WFM 

Viburudisho mtu       400          
20,000  

          1                 
8,000,000.0  

Jumla                      
68,000,000.0  

    

2.Kuwezesha 
upatikanaji wa 
vitendea kazi 
kama compyuta 
na usafiri kwa 
ajili ya shughuli 
za uratibu na 
ufuatiliaji 

Mikoa Kila 
moja 

        26   
50,000,
000  

          1          
1,300,000,000.0  

2022/23 
– 
2023/24 

OR-
TAMISEMI 
WMJJWM, 
WHMTH, 

Halmashau
ri 

Kila 
moja 

      184   
50,000,
000  

          2        
18,400,000,000.0  

Wizara Kila 
moja 

          4   
50,000,
000  

          1             
200,000,000.0  

Jumla             
19,900,000,000.00  

    

LENGO Na. 2:  Kuongeza ushiriki wa wananchi katika shughuli za kijamii na kiuchumi  

Mkakati Na. 3    Kuamsha Ari ya jamii kuhusu suala la Uzalendo, moyo wa kujitolea na kufanya kazi kwa bidii na kushiriki 
katika shughuli za Kijamii na Kiuchumi 

  1.Kuwezesha 
Wananchi katika 
kuibua, 
kupanga, 
kutekeleza, 
kufuatilia na 

Mafuta Lita    3,596            
3,500  

      400          
5,034,400,000.0  

  Timu ya 
Uwezeshaji 

ya Kata 

Posho ya 
kujikimu 
kwa 

Mtu  23,736          
50,000  

        48        
56,966,400,000.0  
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kufanya tathmini 
ya utekelezaji 
wa shughuli za 
kijamii na 
kiuchumi.   

wataalam 

Jumla               
62,000,800,000.0  

  

2. Kuamsha ari 
ya jamii kuhusu 
suala la 
uzalendo, moyo 
wa kujitolea na 
kufanya kazi 
kwa bidii katika 
shughuli za 
kijamii na 
kiuchumi.  

Shajala Seti    3,596          
50,000  

          4             
719,200,000.0  

Disemba
,2022 

Timu ya 
Uwezeshaji 

ya Kata 

Mafuta Lita    3,596            
3,500  

      400          
5,034,400,000.0  

  

wino seti    3,596        
150,000  

          4          
2,157,600,000.0  

  

Posho ya 
masaa ya 
ziada 

mtu    3,596          
50,000  

        16             
118,680,000.0  

  

Jumla                 
8,029,880,000.0  

    

 Kuongeza wigo wa wananchi kuwasiliana na Serikali kuanzia ngazi ya Kijiji/Mtaa, Kata, Tarafa hadi Taifa 

Mkakati Na. 4:Kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA na Vyombo vya Habari kufikisha taarifa kwa umma na kuwezesha 
wananchi kuwasiliana na Serikali. 

Wigo wa 
wananchi 
kuwasiliana 
na Serikali 
kuongezeka 
Kufikia Juni, 
2024 

1.Kuhuisha 
mifumo ya 
uandaaji na 
uwasilishaji wa 
taarifa za 
utekelezaji wa 
shughuli za 
maendeleo kwa 

Shajala Seti           1          
50,000  

          4                    
200,000.0  

Januari,2
022 

WMJJW, 
OR – 

TAMISEMI, Ukumbi Siku           1        
400,000  

          7                 
2,800,000.0  

Posho kwa 
Wataalam 

Mtu         15        
170,000  

          7               
17,850,000.0  

Viburudisho mtu         15          
20,000  

          7                 
2,100,000.0  
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wananchi Kuzalisha 
vitabu vya 
Viongozi 
vya 
maboresho 
ya mafumo 

mtu           1          
10,000  

        20                    
200,000.0  

Jumla                      
23,150,000.0  

    

2. Kuhuisha 
Mfumo wa 
utatuzi wa -
malalamiko/kero 
kwa wananchi 

Shajala Seti           1          
50,000  

          4                    
200,000.0  

Januari,2
022 

OR-
TAMISEMI 
WMJJWM 
na Wizara 
za Kisekta 

OR- 
MUUUB 

WFM 

Ukumbi Siku           1        
400,000  

          7                 
2,800,000.0  

Posho kwa 
Wataalam 

Mtu         15        
170,000  

          7               
17,850,000.0  

Viburudisho mtu         15          
20,000  

          7                 
2,100,000.0  

Kuzalisha 
vitabu vya 
Viongozi 
vya 
maboresho 
ya mafumo 

mtu           1          
10,000  

        20                    
200,000.0  

  Jumla                      
23,150,000.0  

    

3. Kujenga 
uwezo wa timu 
ya wataalam 
ngazi ya kata 

Shajala Seti           1          
50,000  

        10                    
500,000.0  

Machi,20
22 

OR-
TAMISEMI 
WMJJWM 
na Wizara 

Wino Seti           1        
120,000  

          4                    
480,000.0  
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juu ya mifumo 
ya usimamizi na 
utoaji taarifa  

Posho 
masaa ya 
ziada ya 
kuandaa 
miongozo 
ya 
maboresho 

mtu           6          
70,000  

        15                 
6,300,000.0  

za Kisekta 
OR- 

MUUUB 
WFM 

Kuzalisha 
vitabu vya 
Viongozi 
vya 
maboresho 
ya mafumo 

mtu           1          
10,000  

   3,956               
39,560,000.0  

  Jumla                      
46,840,000.0  

    

4. Kutoa Elimu 
kwa Wananchi 
kuhusu 
matumizi ya 
Mifumo ya 
Mawasiliano kati 
ya Wananchi na 
Serikali (mfano: 
e-Mrejesho, 
iMIS, 
Helpdesks, 
Zungumza na 
Serikali (ZUSE), 
Tovuti na 
mitandao ya 
kijamii  

Gharama 
ya 
matangazo 

Kila 
moja 

      184        
200,000  

          4             
147,200,000.0  

Disemba
,2022 
hadi 
Juni,202
3 

OR-
TAMISEMI 
WMJJWM 
na Wizara 
za Kisekta 

OR- 
MUUUB 

WFM 

gharama ya 
vipeperushi 

Kila 
moja 

   3,956               
500  

      100             
197,800,000.0  
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    Jumla 
ngogo 
 
 

                   
345,000,000.0  

    

Mkakati: 5 Kuimarisha ufuatiliaji na tahimini ya mpango  

Kuimarika 
kwa 

ufuatiliaji na 
tathimini 
kufikia 

Juni,2024 

1.    Kuunda 
Mfumo wa 
Kieletroniki wa 
ufuatiliaji na 
tathimini wa ya 
utendaji kazi na 
utoaji wa 
huduma ngazi 
ya msingi 

Shajala Seti           1          
50,000  

          4                    
200,000.0  

Januari,2
022 

WMJJW, 
OR – 

TAMISEMI,  Ukumbi Siku           1        
400,000  

          7                 
2,800,000.0  

Posho kwa 
Wataalam 

Mtu         15        
170,000  

          7               
17,850,000.0  

Viburudisho mtu         15          
20,000  

          7                 
2,100,000.0  

Kuzalisha 
vitabu vya 
Viongozi 
vya 
maboresho 
ya mafumo 

mtu           1          
10,000  

        20                    
200,000.0  

Jumla                      
23,150,000.0  

    

2.    Kuwezesha 
Ufuatiliaji na 
Tathmini ya 
Mpango 
Shirikishi 
uimarishaji 
utendaji kazi na 
utoaji wa 

Shajala Seti         20          
50,000  

          4                 
4,000,000.0  

2022/23 
– 

2024s/25 

WMJJW, 
OR – 

TAMISEMI, 
WHMTH, 
OWM – 
Sera, 

Uratibu na 
Bunge. 

Mafuta Lita           8            
3,500  

      400               
11,200,000.0  

Posho ya 
kujikimu 
kwa 
wataalam 

Mtu         13        
170,000  

          8               
17,680,000.0  
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huduma ngazi 
ya kata 

Posho kwa 
Viongozi 

Mtu           5        
150,000  

          8                 
6,000,000.0  

Posho kwa 
Madereva 

Mtu           8        
150,000  

          8                 
9,600,000.0  

Jumla                      
48,480,000.0  

    

3.     Kuandaa 
na kuwasilisha 
taarifa za 
utekelezaji wa  
mpango  

Shajala Seti           2          
50,000  

          4                    
400,000.0  

2022/23 
– 
2024/25 

Maafisa 
Tarafa, 
Maafisa 

Watendaji 
kata, 

Kijiji/Mtaa 

wino Mtu           2        
120,000  

          4                    
960,000.0  

  

Jumla                        
1,360,000.0  

               
-    

                  -    

4.    Kuratibu 
vikao vya 
tathimini ngazi 
ya Taifa  kuhusu  
mpango wa 
utendaji kazi  na 
utoaji wa 
huduma ngazi 
ya kata kwa 
jamii 

Shajala Seti           2          
50,000  

          4                    
400,000.0  

2022/23 – 
2025/2026 

WMJJW, 
OR – 

TAMISEMI, wino Mtu           2        
120,000  

          4                    
960,000.0  

Viburudisho mtu         40          
20,000  

          6                 
4,800,000.0  

    Jumla                        
6,160,000.0  

    

    Jumla Kuu             
184,620,350,000.0  

               
-    

                  -    
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Kiambatatisho Na 3 

Jedwali Na. 1: Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Na Kiashiria Maelezo ya 
kiashiria 

Takwimu 
msingi 

Thamani ya kiashiria cha 
shabaha kwa mwaka 

Njia za Ukusanyaji na 
uchambuzi wa Taarifa 

Njia ya 
uthibiti
shaji 

Utoaji 
wa 

taarifa 
ni kwa 
muda 
gani 

Mhusi
ka 

 Tare

he 

Tham

ani 

1 2 3  

 

 Chanzo 

cha 

taarifa 

Nyenzo 

na njia 

za 

Kukusan

ya 

taarifa 

Muda 

wa 

Ukusan

yaji wa 

taarifa 

  

 

1.  Asilimia ya 

Watendaji 

kata 

waliojenge

wa uwezo 

katika 

nyanja 

mbalimbali 

zinazoleng

a 

kuboresha 

Mawasilia

no kati 

Kiashiria 

hiki kina 

lengo la 

kupima 

asilimia ya 

Watendaji 

wa kata 

waliopata 

mafunzo. 

Kiashiria 

hiki 

kitapimwa 

202

3 

0% 100

% 

na na   OR - 

TAMIS

EMI 

Taarifa 

za 

Mafunzo 

Nusu 

Mwaka 

Uwepo 

wa 

Taarifa 

za 

Mafunzo 

Nusu 

Mwaka 

OR -

TAMIS

EMI 
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yao na 

wananchi 

kwa 

(x/y)*100 

ambapo ‘x’ 

ni 

Watendaji 

wa kata 

waliopata 

mafunzo na 

‘y’ ni Jumla 

ya 

Watendaji 

kata nchini. 

2.  Asilimia ya 
Watendaji 
wa vijiji 
waliojenge
wa uwezo 
katika 
nyanja 
mbalimbali 
zinazoleng
a 
kuboresha 
Mawasilia
no kati 
yao na 
wananchi 

Kiashiria 

hiki kina 

lengo la 

kupima 

asilimia ya 

Watendaji 

wa kijiji 

waliopata 

mafunzo. 

Kiashiria 

hiki 

kitapimwa 

kwa 

(x/y)*100 

ambapo ‘x’ 

ni 

2023 0% 100% na    OR - 

TAMIS

EMI 

Taarifa 

za 

Mafunzo 

Nusu 

Mwaka 

Uwepo 

wa 

Taarifa 

za 

Mafunzo 

Nusu 

Mwaka 

OR -

TAMIS

EMI 
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Watendaji 

wa kijiji 

waliopata 

mafunzo na 

‘y’ ni Jumla 

ya 

Watendaji 

wa vijiji 

nchini. 

3.  Asilimia ya 
Watendaji 
wa Mitaa 
waliojenge
wa uwezo 
katika 
nyanja 
mbalimbali 
zinazoleng
a 
kuboresha 
Mawasilia
no kati 
yao na 
wananchi 

Kiashiria 

hiki kina 

lengo la 

kupima 

asilimia ya 

Watendaji 

wa Mitaa 

waliopata 

mafunzo. 

Kiashiria 

hiki 

kitapimwa 

kwa 

(x/y)*100 

ambapo ‘x’ 

ni 

Watendaji 

wa mitaa 

2023 0% 100% na    OR - 

TAMIS

EMI 

Taarifa 

za 

Mafunzo 

Nusu 

Mwaka 

Uwepo wa 

Taarifa za 

Mafunzo 

Nusu 

Mwaka 

OR -

TAMIS

EMI 
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waliopata 

mafunzo na 

‘y’ ni Jumla 

ya 

Watendaji 

wa Mitaa 

nchini. 

4.  Asilimia ya 

Wataalam 

wa ngazi 

za msingi 

waliojenge

wa uwezo 

katika 

nyanja 

mbalimbali 

zinazoleng

a 

kuboresha 

Mawasilia

no kati 

yao na 

wananchi 

 

Kiashiria 

hiki kina 

lengo la 

kupima 

asilimia ya 

Wataalam 

wa ngazi za 

msingi 

waliojengew

a uwezo. 

Kiashiria 

hiki 

kitapimwa 

kwa 

(x/y)*100 

ambapo ‘x’ 

ni 

Wataalam 

wa ngazi za 

msingi 

2023 100% na na    OR - 

TAMIS

EMI 

Taarifa 

za 

Mafunzo 

Nusu 

Mwaka 

Uwepo 

wa 

Taarifa 

za 

Mafunzo 

Nusu 

Mwaka 

DLG 
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waliojengew

a uwezo  ‘y’ 

ni Jumla ya 

Wataalam 

wa ngazi za 

msingi 

nchini 

5.  Idadi ya 
wananchi 
wanaotem
belea 
tovuti, 
mitandao 
ya kijamii 
na blogu 
za taasisi 
za serikali 

Kiashiria 

hiki kina 

lengo la 

kupima 

asilimia ya 

wananchi 

wanaotemb

elea tovuti, 

mitandao ya 

kijamii na 

blogu za 

taasisi za 

serikali 

Kiashiria 

hiki 

kitapimwa 

kwa 

(x/y)*100 

ambapo ‘x’ 

ni idadi ya 

2023 100% na na    WHMTH Taarifa 

za 

Mafunzo 

Nusu 

Mwaka 

Uwepo 

wa 

Taarifa 

za 

Mafunzo 

Nusu 

Mwaka 

HGCU 
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wananchi 

wanaotemb

alea tovuti, 

Mitandao ya 

kijamii na 

blogu za 

taasisi za 

serikali na 

‘y’ ni jumla 

ya wanachi 

nchini 

6.  Mfumo wa 
uratibu wa 
shughuli 
za kijamii, 
kiuchumi 
kwa ngazi 
ya msingi 
ulioandali
wa 

 2023 0% 50% 50%    OR – 
TAMIS
EMI/M
AEND
ELE O 
YA 
JAMII 

Taarifa 
za 
Mafunzo 

Nusu 
Mwaka 

Uwepo 
wa 
Taarifa 
za 
Mafunzo 

Nusu 
Mwaka 

DLG/D
CD 

7.  Uelewa 

wa 

wananchi 

kuhusu 

utekelezaji 

wa 

shughuli 

za 

Kiashiria 

hiki kina 

lengo la 

kupima 

uelewa wa 

wananchi 

kuhusu 

utekelezaji 

wa 
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Serikali. 

 

shughuli/mir

adi ya 

serikali 

Kiashiria 

hiki 

kitapimwa 

kwa 

kufanya 

utafiti 

ambapo 

tutapata 

wenye 

uelewa wa 

juu, kati na 

chini 
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8.  Ubora wa 

huduma 

zinazotole

wa na 

Serikali 

(Mtazamo 

wa 

wananchi 

kuhusu 

huduma 

zinazotole

wa na 

serikali) 

Kiashiria 

hiki 

kinalenga 

kupima 

huduma 

zinazotolew

a na 

Serikali kwa 

wananchi 

Kiashiria 

hiki 

kitapimwa 

kwa 

kutumia 

(secondary 

data) 
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